Go Back   AllaboutKOB Forums > Main Category > ครัวข่าวครบรส
User Name
Password
Register FAQ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน Search โพสทืวันนี้ ให้ทุกหัวข้อเป็นข้อความที่อ่านแล้ว

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 23-04-2011, 18:44
pk_por's Avatar
pk_por pk_por is offline
Member

วันที่เข้าร่วม: Dec 2009
ค่าปกติ

ดีใจสุดๆไปเลยยย วันเวลาที่ทุกคนต่างก็รอคอยได้มาถึงแล้ว
ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และคุณลูกนะคะ
รักเสมอ.....
Old 23-04-2011, 18:50
Chompoo_oo's Avatar
Chompoo_oo Chompoo_oo is offline
Member

วันที่เข้าร่วม: Oct 2006
ค่าปกติ

ไม่มีใครสร้างpage พี่กบในfacebookบ้างหรอ
Old 23-04-2011, 20:16
yama555_koy's Avatar
yama555_koy yama555_koy is offline
Senior Member

วันที่เข้าร่วม: Feb 2006
ค่าปกติ

สมใจ​กบ-บรู๊ค

บรู๊ค-ดนุ​พร​ ถ่ายรูป​ครอบครัว​พ่อ​แม่​ลูก​เป็น​ภาพ​แรก​ใน​ชีวิต ขณะ​เข้า​เยี่ยม​ให้​กำลังใจ​ภรรยา “กบ-สุวนันท์” หลัง​คลอด​ลูก​สาว​คน​แรก “น้อง​ปุ​ณณ​ดา” ที่ รพ.​สมิติเวช
​เมื่อ​ตอน​เช้า​วัน​ที่ 22 เม.ย. ​ท่ามกลาง​ความ​ยินดี​ของ​ตระกูล “ปุ​ณณ​กันต์” โดย​น้อง​ปุ​ณณ​ดา​มี​น้ำหนัก​ถึง 3,020 กรัม ​และ​กบ​ตั้งใจ​จะ​เลี้ยง​ลูก​ด้วย​นม​แม่.

http://www.thairath.co.th/today
Reply With Quote
Old 23-04-2011, 20:20
yama555_koy yama555_koy is offline

ค่าปกติ

กบ-บรู๊ค' ​เฮ​สมใจ ได้ 'ลูก​สาว' น่า​รัก

ผิว​ขาว-จมูก​โด่ง​ให้​ชื่อ​ปุ​ณณ​ดา

“บรู๊ค” กลาย​เป็น​คุณ​พ่อ​คน​ใหม่​แล้ว หลัง​ภรรยา “กบ-สุวนันท์” คลอด​ลูก​สาว​คน​แรก​น่า​รัก​น่า​ชัง หนัก 3,020 กรัม บรู๊ค​ปลื้ม​ผล​งาน การ​ผลิต ได้​ลูก​คน​โต​ของ​ครอบครัว​เป็น​หญิง​ของ​บ้านสมใจ​ นึก ตั้ง​ชื่อ “ปุ​ณณ​ดา” ที่มา​จาก​อักษร​ตัว​แรก​ของ​คุณ​ย่า “ดา​ริ​กา” และ​คุณ​พ่อ “ดนุ​พร” คุย​ฟุ้ง​ลูก​สาว​ตัว​ขาว​จมูก​โด่ง ไม่​ต้อง​พึ่ง​หมอ​เกาหลี​ศัลยกรรม เผย “กบ” เน้นเลี้ยง​ด้วย​นม​แม่ ยึด​แนว​ธรรมชาติ

ครอบครัว “ปุ​ณณ​กันต์” ได้​หลาน​สาวจาก​ผล​งานการ​ผลิต​ของ “บรู๊ค-​กบ” ทั้งนี้ เมื่อ​ตอน​สาย​วัน​ที่ 22 เม.ย.​นาย​ดนุ​พร ปุ​ณณ​กันต์ หรือ​บรู๊ค ส.ส.​กทม.​พรรค​เพื่อ​ไทย อดีต​ดารา​นัก​แสดง​ชื่อ​ดัง เปิดเผย​ถึง​ข่าว​ดี​ของ​ครอบครัว​ภายหลัง​จาก​ที่​ภ รรยา​สาว “กบ-สุวนันท์” ได้​ให้​กำเนิด​ลูก​สาว​ทายาท​คน​แรก​ของ​ครอบครัว โดย​นาย​ดนุ​พรกล่าว​ด้วย​น้ำเสียง​ตื่นเต้น​ดีใจ​ว่ า น้อง​กบ​ได้​คลอด​บุตร​สาว​ออก​มา​เมื่อ​วัน​ที่ 22 เม.ย. เวลา​ประมาณ 08.00 น. ​เศษน้ำหนัก​ตัว 3,020 กรัม หลังจาก​ที่มา​เข้า​พัก​รอ​ผ่า​ตัด​ทำ​คลอด​ที่​โรงพ ยาบาล​สมิติ​เวช ห้อง 1401 ตั้งแต่​เมื่อ​วัน​ที่ 21 เม.ย. โดย​คุณ​พ่อ นพ.เหลือ​พร​และ​คุณ​แม่​ดา​ริ​กา ปุ​ณณ​กันต์ ได้​เดินทาง​มา​เฝ้า​ดูแล​กบ​ระหว่าง​รอ​คลอด ตั้งแต่​เวลา 06.00 น. วัน​ที่ 22 เม.ย. ก่อน​ที่​หมอ​จะ​พา​น้อง​กบ​เข้า​ห้อง​ผ่า​ตัด​ทำ​คล อด โดย​ใช้​เวลา​นาน​เกือบ 1 ชม.​ครึ่ง

“ทันที​ที่​หมอ​และ​พยาบาล​เข็น​เตียง​กบ​ออก​มา​นอน ​พักฟื้น​ที่​ห้อง ผม​ได้​อุ้ม​ลูก​ออก​มา​ให้​กบ​ดู กบ​ก็​ส่งเสียง​เรียก “ลูก​แม่​อยู่​นี่ๆ” พร้อม​กับ​ยิ้ม​และ​ร้องไห้​ทั้ง​น้ำตา​ด้วย​ความ​ดี ใจ ส่วน​คุณ​แม่​ของ​ผม​ใน​ฐานะ​คุณ​ย่า พอได้​เห็น​หน้า​หลาน​สาว​ก็​น้ำตา​คลอ​ด้วย​ความ​ตื ้นตันใจ ได้​ถาม​คุณ​แม่​ว่า​หลาน​หน้า​เหมือน​ใคร คุณ​แม่​ก็​บอก​ว่า หน้าผาก​เหมือน​แม่​คือ​กบ ส่วน​ปาก​เล็กๆและ​หน้า​เล็กๆเหมือน​ผม ดีใจ​มาก​จน​พูด​ไม่​ถูก แต่​ลูก​สาว​ผม​ตัว​ไม่​ใหญ่​นัก​ น้ำหนัก 3,020 กรัม กำลัง​น่า​รัก​น่า​ชัง ผิว​ขาว จมูก​โด่ง ผม​ยัง​พูด​ฮาๆ กับ​กบ​เลย​ว่า​ถ้า​ลูก​สาว​คลอด​ออก​มา​ผิว​ไม่​ขาว จมูก​ไม่​โด่ง จะ​พา​ไป​เกาหลี ส่วน​กบ​หลัง​คลอด ทั้ง​แม่​และ​ลูก​สุขภาพ​แข็ง​แรง​ดี​ทั้ง​คู่ ไม่​มี​ปัญหา​อะไร แต่​คง​ต้อง​นอน​พัก​อยู่​ใน​โรงพยาบาล​อีก 4-5 วัน” หนุ่ม​บรู๊ค​ที่​กลาย​เป็น​คุณ​พ่อ​คน​ใหม่ กล่าว​พร้อม​หัวเราะ​อย่าง​อารมณ์​ดี

นาย​ดนุ​พรกล่าว​อีก​ว่า ส่วน​ชื่อ​จริง​ของ​ลูก​สาว​คน​แรก เท่า​ที่​พูด​คุย​กัน​ก็​มี​การ​เตรียม​ไว้​หลาย​ชื่ อ และ​ช่วย​กัน​เลือก​จน​เหลือ​แค่ 2-3 ชื่อ แต่​โดย​ส่วนตัว​น่า​จะ​ให้​ชื่อ “ด.ญ.ปุ​ณณ​ดา ปุ​ณณ​กันต์” ซึ่ง​อักษร​ ด.​มา​จาก​ทั้ง​ชื่อ​ของ​ตน​คือ “ดนุ​พร” และ​ไป​พ้อง​กับ​ชื่อ​คุณ​แม่​ที่​ขึ้น​ต้น​ด้วย ด.​คือ ดา​ริ​กา เลย​เอา​มา​ผสม​กับ​นามสกุล​

ปุ​ณณ​กันต์ ส่วน​ชื่อเล่น​ตอน​นี้​ยัง​ไม่ได้​ตั้ง แต่​น้อง​กบ​เรียก​ลูก​ว่า “ตัว​เล็ก” ไป​ก่อน เมื่อ​ถาม​ถึง​แนวทาง​ใน​การ​เลี้ยง​ลูก คุณ​พ่อ​มือใหม่​ตอบ​ว่า ยัง​ไม่ได้​คิด​อะไร​มาก​ แต่​เท่า​ที่​คุย​กับ​กบ​เอา​ไว้ กบ​บอก​ว่า​จะ​เน้น​การ​ลูกเลี้ยง​ด้วย​นม​แม่​ให้​น าน​ที่สุด ให้​ทาน​นม​แม่​ไป​เรื่อยๆ จนกว่า​จะ​ไม่​มี​ให้​ทาน เพื่อ​ให้​ลูก​เรา​สุขภาพ​สมบูรณ์​แข็ง​แรง​ที่สุด​เ น้น​แนวทาง​ตาม​ธรรมชาติ ต้อง​รอ​ดู​ว่า​กบ​จะ​มี​น้ำนม​ให้​ลูก​ทาน​ได้​หรือ ​เปล่า

เมื่อ​ถาม​อีก​ว่า รู้สึก​อย่างไร​ที่​ได้​ลูก​สาว​เป็น​ลูก​คน​โต​ของ​ บ้าน หนุ่ม​บรู๊คกล่าว​ว่า “ผม​โอ​เค​มา​ตั้งแต่​แรก​แล้ว ​เพราะ​อยาก​จะ​ให้​ลูก​คน​โต​เป็น​ผู้หญิง เนื่องจาก​เรา​ดู​ตัวอย่าง​จาก​ตัว​เอง​ที่​เป็น​ลูก ผู้ชาย พอ​เติบโต​ทำ​งาน​มี​ครอบครัว​แล้ว​ก็​แยก​ออก​มา บางที​ก็​อาจ​ทำให้​ดูแล​คุณ​พ่อคุณ​แม่​ได้​ไม่​เต็ มที่​เท่า​ที่​ควร ไม่​เหมือนกับ​น้อง​สาว​ที่​อยู่​บ้าน​กับ​คุณ​พ่อคุ ณ​แม่ สามารถ​คอย​ดูแล​ท่าน​ได้​อย่าง​ใกล้​ชิด​เต็มที่​มา ก​กว่า ตอน​นี้​กบ​และ​ลูก​สาว​พักฟื้น​อยู่​ที่​โรงพยาบาล​ สมิติ​เวช​ก่อน ใน​วัน​ที่ 23 เม.ย.​ช่วง​บ่ายๆ หลังจาก​ได้​คุย​กับ​หมอ​สอบ​ถาม​อาการ​อะไร​ต่างๆแล ้ว ​กบ​คง​จะ​มี​โอกาส​ได้​พูด​คุย​กับ​พี่ๆเพื่อนๆน้อง ๆสื่อมวลชน​ต่อ​ไป

ผู้สื่อข่าว​รายงาน​ว่า หลัง​การ​ผ่า​ตัด​ทั้ง​น้อง​ปุ​ณณ​ดา​และ​กบ​ปลอดภัย ​ดี​และ​แพทย์​ได้​นำกบ​พร้อม​ลูก​สาวมา​พักฟื้น​ที่ ​ห้อง 1401 โดย​บรู๊คและ​คุณ​แม่​ดา​ริ​กา พร้อม​ญาติ​สนิทเฝ้า​ดู​อาการ​อย่าง​ใกล้​ชิด ​ตลอด​ทั้ง​วัน​เพื่อนๆใน​วงการ​บันเทิง​และ​วงการ​ก ารเมือง ที่​ทราบ​ว่า กบ-สุ​วนั​นท์​ คลอด​ลูก​แล้ว ต่าง​โทรศัพท์และ​เข้า​มา​เยี่ยมแสดง​ความ​ดีใจ อย่าง​ไม่​ขาด​สาย

ต่อ​มา ​เวลา 15.00 น. บรู๊ค​และ​คุณ​แม่​ดา​ริ​กาได้​ เปิด​แถลงข่าว โดย​บรู๊ค​กล่าว​ว่า เดิม​กบมี​กำหนด​คลอด​ใน​วัน​ที่ 5 พ.ค. ​และ​ได้​เข้า​มา​ปรึกษา​แพทย์​อย่าง​ต่อ​เนื่อ ง จน​เมื่อ​ประมาณ 2 สัปดาห์​ที่​ผ่าน​มา ​แพทย์​ที่​รับ​ฝากครรภ์ ได้​ตรวจ​อัล​ตรา​ซา​ว​ด์ พบ​ว่า กบ​มี​ปัญหา​ใน​เรื่อง​รก​เด็ก ​และ​เด็ก​ไม่​ยอม​กลับ​หัว หาก​ปล่อย​ไว้​จะ​ทำให้​ แม่​เกิด​อันตราย จึง​ตัดสินใจ​มา​ผ่า​ตัด​ทำ​คลอด​ก่อน​กำหนด ช่วง​ที่​ผ่า​ตัด​ตน​อยู่​ให้​กำลังใจ​ภรรยา​ที่​ข้า ง​เตียง แต่​เกรง​ว่า​แพทย์​จะ​ทำ​งาน​ไม่​สะดวก จึง​ออก​มา​ให้​กำลังใจ​อยู่​หน้า​ห้อง​ผ่า​ตัด​แท น โดย​แพทย์​ได้​ผ่า​ตัด​ประมาณ 1 ชั่วโมง​กว่า ซึ่ง​ใน​ช่วง​ผ่า​ตัด​แพทย์​ไม่ได้​ให้​ยาสลบ​และ​กบ ​รู้สึก​ตัว​ตลอด

บรู๊ค​กล่าว​อีก​ว่า ภายหลัง​ผ่า​ตัด​เสร็จ แพทย์​นำ​ลูก​สาว​มา​ให้​อุ้ม​และ​ดู​หน้า​ครั้ง​แรก ซึ่ง​ลูก​สาว​มี​ร่างกาย​แข็ง​แรง​สมบูรณ์​ดี​และ​ถู ก​นำ​ไป​ที่​ห้อง​พักฟื้น​เด็ก​อ่อน ก่อน​ที่​พยาบาล​จะ​นำ​มา​ให้กบ​ให้​นม​ลูก ตอน​นี้​รู้สึก​ดีใจ​และ​โล่ง​ใจ​มาก​ที่สุด ที่​เห็น​แม่​และ​ลูก​ปลอดภัย แต่​ยัง​เป็น​ห่วง​สุขภาพกบ​ที่​ยัง​อ่อนเพลีย และ​แผล​จาก​การ​ผ่า​ตัด​ยัง​ไม่​หาย​ดี แพทย์​แจ้ง​ ว่า ประมาณ 2 สัปดาห์ ​จึง​จะ​หาย ​และ​ ยัง​ไม่​ทราบ​ว่า​จะ​อนุญาต​ให้​กลับ​บ้าน​ได้ ​วัน​ไหน คง​ต้อง​ดู​อาการ​กบ​และ​ดู​ลูก​ให้​แข็ง​แรง​มาก​กว ่า​นี้​ก่อน

คุณ​พ่อ​มือใหม่​กล่าว​อีก​ว่า ส่วน​การ​เลี้ยง​ลูก ได้​คุย​กับ​กบ​มา​ก่อน​หน้า​นี้ว่า เรา​สอง​คน​จะ​เลี้ยง​ลูก​กันเอง​และ​ตน​ต้อง​ลด​งาน การ​เมือง​ลง​บ้าง หัน​มา​ให้​เวลา​กับ​ครอบครัว​มาก​ขึ้น​กว่า​เดิม และ​คง​ต้อง​ขอ​คำ​ปรึกษา​จาก​คุณ​แม่​ ดา​ริ​กา โดย​ทราบ​ว่า​คุณ​แม่​ดา​ริ​กา​ได้​เตรียม​ห้อง​ให้​ กับ​น้อง​ปุ​ณณ​ดา​ที่​บ้าน​ของ​คุณ​แม่​เอง​ด้วย ส่วน​เรื่อง​การ​ตั้ง​ชื่อ​ของ​ลูก​สาว ได้​นำ​นามสกุล​ปุ​ณณ​กันต์​มา​ผสม​กับ​ชื่อ​ของ​คุณ ​แม่​ดา​ริ​กา จึง​มา​เป็น​ชื่อ ด.ญ.​ปุ​ณณ​ดา​ ที่​แปล​ว่า ความ​สมบูรณ์ ส่วน​ชื่อเล่น​ยัง​ไม่ได้​มี​การ​ตั้ง คง​ต้อง​รอ​ให้​กบ​หาย​ดี​ก่อน จึง​จะ​ค่อย​คิด​ว่า​จะ​ตั้ง​ชื่อ​อะไร​ดี​ ส่วน​เรื่อง​ลูก​คน​ที่ 2 ตอน​นี้​ยัง​ไม่​มี​การ​วาง​แผน ต้อง​ดู​สุขภาพ​ของ​กบ​ว่า ไหว​แค่​ไหน หาก​มี​ลูก​คน​ที่ 2 จริง อยาก​ได้​ลูก​ชาย แต่​หาก​ได้​ลูก​สาว​ก็​ไม่​เป็นไร

ทาง​ด้าน​คุณ​ย่า​ดา​ริ​กากล่าว​ว่า เมื่อ​รู้​ว่า​กบ​คลอด​ลูก ไม่​รู้สึก​ตื่นเต้น​อะไร​มากมาย เพราะ​หลาน​คน​นี้​เป็น​หลาน​คน​ที่ 5 แล้ว หาก​เป็น​หลาน​คน​แรกคง​รู้สึก​ตื่นเต้น​มาก​กว่า​นี ้ แต่​เมื่อ​เห็น​หน้า​หลาน​รู้สึก​ดีใจ​ที่​ได้​หลาน​ สาว​มา​อีก​คน ลักษณะ​หน้าผาก​คล้าย​กับ​กบ-สุ​วน​ันท์ ส่วน​จมูก​และ​ปาก​คล้าย​บรู๊ค พร้อม​กัน​นี้​ได้​เตรียม​ของ​รับขวัญ​หลาน​ไว้​แล้ว แต่​ต้อง​รอ​ให้​เขา​โต​มาก​กว่า​นี้​ก่อน​จึง​จะ​มอ บ​ให้ นอกจาก​นี้​ ได้​เตรียม​ห้อง​นอน​ให้​กับ​หลาน​คน​นี ้​ไว้​ด้วย เบื้องต้น​จะ​ปล่อย​ให้​คุณ​พ่อคุณ​แม่​มือใหม่ เลี้ยง​ลูก​คน​แรก​เอง​ตาม​ความ​ตั้งใจ​ของ​กบ​ไป​ก่ อน หาก​เขา​สอง​คน​เลี้ยง​ไม่​ไหว เพราะ​เรื่อง​งาน​วุ่น​มาก​และ​นำ​มา​ให้​เลี้ยง​ก็​ ยินดี แต่​อย่างไรก็ตาม ​หลาน​ทุก​คน​ตน​รัก​เท่าเทียม​กัน คิด​ว่า​อนาคต​คง​ต้อง​ติด​หลาน​มาก​และ​บอก​กับ​พ่อ ​กับ​แม่​เขา​ไว้​แล้ว หาก​หลาน​โต​ขึ้น​ไม่​อยาก​ให้​ไป​เรียน​ที่​ต่าง​ปร ะเทศ​นานๆ เพราะ​เกรง​จะ​คิดถึง​มาก

http://www.thairath.co.th/today/view/166146

Last edited by yama555_koy : 23-04-2011 at 21:10.
Old 23-04-2011, 20:36

ค่าปกติ

“กบ สุวนันท์” คลอดลูกสาวแล้ว “แม่ดา” เห่อหลาน รุดให้กำลังใจ

วันศุกร์ ที่ 22 เม.ย. 2554

ประเดิมด้วยข่าวน่ายินดีของวงการบันเทิงไทย กบ สุวนันท์ คลอดลูกสาวแล้ว.-สำนักข่าวไทย

clip >>> http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/199437.html
Old 23-04-2011, 20:42

ค่าปกติ

“บรู๊ค” ตื้นตัน “กบ” คลอดลูกสาว “แม่ดา” เห่อหลานคนใหม่

วันเสาร์ ที่ 23 เม.ย. 2554

ความสัมพันธ์ระหว่างคุณแม่สามีกับลูกสะใภ้บ้าน “ปุณณกันต์” ราบรื่นยิ่งขึ้น เมื่อกบคลอดลูกสาวให้ทุกคนในบ้านชื่นใจ.-สำนักข่าวไทย

clip >>> http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/199559.html
Old 23-04-2011, 21:14

ค่าปกติ

"บรู๊ค"เฮ"กบ"คลอดลูกสาวตั้งชื่อ"ปุณณดา"

ปลาบปลื้มประทับใจสมหวังไปเต็มๆ สำหรับอดีตพระเอกวิกหมอชิต ''บรู๊ค'' ดนุพร ปุณณกันต์ หลังเมียรัก ''กบ'' สุวนันท์ (คงยิ่ง) ปุณณกันต์ ได้คลอดลูกสาว ''น้องปุณณดา'' น้ำหนักราว 3,020 กรัม ด้วยวิธีการผ่าคลอดชนิดปลอดภัยทั้งแม่และลูก

หลังคุณหมอเจ้าของไข้นางเอกวิกหมอชิตแห่ง รพ.สมิติเวช สุขุมวิท ตรวจพบว่ารกในครรภ์เกาะต่ำ ส่งผลให้ผู้เป็นแม่ไม่สามารถคลอดเองตามธรรมชาติได้ อีกทั้งเนื่องด้วยตัวเด็กเองยังไม่กลับหัว ต้องใช้วิธีการผ่าคลอดเท่านั้นจึงถือว่าเสี่ยงกับการ เกิดอันตรายน้อยที่สุด

ซึ่งคุณแม่ยังสาว ''กบ-สุวนันท์'' เดินทางมาแอดมิตที่โรงพยาบาลสสิติเวช สุขุมวิท ตั้งแต่ช่วงโพล้เพล้ของวันที่ 21 เมษายน 2554 เพื่อเตรียมตัวผ่าคลอดในช่วงเช้าเวลาประมาณ 08.00 น. ของวันที่ 22 เมษายน 2554

จากนั้นในเวลา 15.00 น. ทางสามีสุดเลิฟ ''บรู๊ค'' ดนุพร ปุณณกันต์ จึงเปิดใจให้สัมภาษณ์กับกองทัพสื่อมวลชนที่ห้องรับรอ งชั้น 4 ของโรงพยาบาลดังย่านสุขุมวิท

''บรู๊ค'' เปิดใจด้วยน้ำเสียงและท่าทีที่ตื่นเต้นไม่น้อยว่า ดีใจมากที่ทั้งเมียรักและลูกสาวปลอดภัยดีทั้งคู่ ''ขอบคุณทุกคนนะครับที่มาเยี่ยมนะครับ เมื่อเช้านี้น้องกบได้คลอดลูกประมาณสัก 8 โมงกว่าๆ น้ำหนักประมาณ 3,020 กรัม''

ตามฤกษ์ผ่าคลอดรึเปล่า?
คุณพ่อมือใหม่ตอบทันควัน ''อ๋อ...เปล่าครับ ไม่ได้มีฤกษ์อะไรครับ เรียนว่าตอนแรกเนี่ยน้องกบมีกำหนดคลอดวันที่ 5 พฤษภาคม เพียงแต่ว่าน้องกบมีปัญหาเรื่องของรกมันเกาะต่ำ เลยทำให้ลูกไม่กลับหัว คุณหมอเกรงว่าถ้าหากปล่อยต่อไปจะทำให้เลือดออก และอาจเกิดอันตรายได้ทั้งแม่และลูก คุณหมอเลยขอที่จะผ่า จริงๆ ก็ยังไม่ถึงเวลาเท่าไหร่ แต่เกรงเรื่องของความปลอดภัยก็เลยตัดสินใจผ่าเมื่อตอ นเช้า''

สุขภาพแข็งแรงมั้ย?
''แข็งแรงครับ แต่อย่างที่บอกไปว่า เนื่องจากเด็กไม่ได้กลับหัว ทำให้เด็กออกมาในท่าก้น ฉะนั้นแผลผ่าตัดจะค่อนข้างใหญ่ ราวๆ 12-13 ซม. ฉะนั้นตอนนี้น้องกบก็เลยต้องนอนพักผ่อน และใช้เวลาผ่าตัดราวๆ ชั่วโมงกว่าๆ''

ตอนนี้กบฟื้นรึยัง?
อดีตพระเอกวิกเจ็ดสีตอบว่า ''ฟื้นแล้วครับ ตอนผ่าก็ไม่ได้วางยาสลบ เพียงแต่ว่าบล็อกหลังตั้งแต่หน้าอกลงไป''

เห็นหน้าน้องครั้งแรกรู้สึกยังไงบ้าง?
''ครับ น้องเป็นเด็กผู้หญิงครับ ก็ดีใจและโล่งใจ เพราะเป็นห่วงเรื่องสุขภาพ ได้คุยกับคุณหมอมาสัก 2-3 เดือน ซึ่งทำอัลตราซาวนด์เห็นว่ารกเนี่ยเกาะค่อนข้างต่ำ ก็เกรงว่าถ้าคลอดเองกลัวจะมีปัญหาเรื่องของการเสียเล ือด ก็เตรียมขั้นตอนทุกอย่างก่อนที่น้องกบจะคลอดสัก 2 อาทิตย์ ก็ได้มาให้เลือดตัวเองทิ้งไว้เผื่อจะต้องใช้''

แสดงว่าตอนแรกตั้งใจจะคลอดเอง?
''พ่อบรู๊ค'' ตอบว่า ''ครับ ตั้งใจจะคลอดเอง แต่อย่างที่บอกไป พอหลังจากวันที่ 15 เมษาฯ คุณหมอเลยขอผ่า เพราะเกรงว่าหากมดลูกเปิด ก็เกรงว่าเดี๋ยวจะเสียเลือด และมีปัญหา''

ทางกบเค้าเครียดมั้ย?
''เค้าไม่เครียดครับ คุณพ่อผมกังวล เพราะท่านเป็นหมอ ซึ่งกังวลว่าจะมีปัญหามั้ย อะไรมั้ย ก็ได้คุยกับคุณหมอมาโดยตลอด ก็เลยคุยกันว่าขอที่จะผ่า จนมาเป็นเช้าวันนี้ครับ''

พี่กบเห็นหน้าลูกเป็นยังไงบ้าง?
''บรู๊ค'' ตอบว่า ''ร้องไห้ครับ ร้องตั้งแต่ลงลิฟต์ไปห้องผ่าตัดแล้วครับ กลัว''

''บรู๊ค'' เองได้เข้าไปในห้องผ่าตัดด้วยมั้ย?
''เข้าครับ แต่ไม่ได้อยู่ตลอด ถ้าคลอดเองเค้าอนุญาตให้คุณพ่อเข้าไปได้ เพียงแต่ถ้าเป็นผ่าเนี่ย ผมเข้าไปดูตอนน้องกบบล็อกหลัง เสร็จแล้วคุณหมอต้องทำความสะอาด เช็ด เตรียมที่จะลงมีด ผมก็ออกมารอข้างนอก เพราะว่าคุณหมอเยอะ ทั้งหมอรมยา หมอเด็ก หมอสูฯ ที่จะผ่าด้วย''

ส่วนตัวบรู๊คได้อุ้มลูกรึยัง?
''ผมอุ้มแล้วครับ (ยิ้ม) พอออกมาแล้วผมก็อุ้ม แล้วเอาออกมาข้างนอก ก็รู้สึกดีใจมากครับ (ยิ้ม)''

ดีใจน้ำตารื้นเลยมั้ย?
''ก็เป็นห่วงมากกว่า เป็นห่วงน้องกบ รู้ว่าเค้าเจ็บ ซึ่งกบเค้าก็ไม่เคยผ่าตัดใหญ่นะครับ ผมก็เลยกลัว คือเรารับทราบข้อมูลมาตั้งแต่แรกว่าการที่รกเกาะต่ำเ นี่ยมันเป็นอันตราย และเด็กที่อยู่ในท่านั่ง จะต้องเอาขาออกมาก่อน มันก็จะไม่ปลอดภัยเหมือนกับเด็กที่เอาหัวออกมาก่อนอย ู่แล้ว คุณหมอก็บอกความเสี่ยงไว้ว่า ถ้าทำแบบนี้จะเป็นความเสี่ยงกี่เท่า ฉะนั้นก็กังวลเรื่องนี้เท่านั้นเอง''

ก่อนที่กบจะเข้าห้องผ่าตัด เรามีกระซิบบอกเค้ายังไงบ้าง?
''ก็บอกเค้าครับว่า อยู่ด้วยนะ ใจเย็นๆ อยู่ตรงนี้ แล้วเดี๋ยวจะพาลูกมาให้ดูนะ''

ระหว่างยืนรอหน้าห้องผ่าตัด มันบีบหัวใจขนาดไหน?
''ไม่หรอกครับ ก็เป็นห่วง ก็คุณหมอให้เราออกมารอใช่มั้ยฮะ ซึ่งท่านก็ถามว่าจะเข้าไปดูมั้ยตอนผ่า เราก็เกรงใจนะ ถ้าเราเป็นแฟนนั่งอยู่ด้วย แล้วคุณหมอจะอะไร เดี๋ยวเค้าจะเกรงใจเรา ก็เลยขออยู่ข้างหน้าละกัน แล้วพอลูกออกมาเดี๋ยวตามเข้าไปดู ซึ่งออกมาปุ๊บก็เข้าไปถามคุณหมอ เด็กแข็งแรงมั้ย เค้าร้องรึเปล่า เพราะกลัวเค้าจะไม่ร้องอะครับ หมอบอกปกติดี ก็เลยเข้าไปดูน้องกบ''

เด็กนี่ยังอยู่ในตู้อบ?
''เด็กยังอยู่ในห้อง แต่ไม่ได้อยู่ในตู้ แต่อยู่ในห้องปลอดเชื้อของเด็กธรรมดา ก็เด็กสมบูรณ์ แข็งแรงดีครับ (ยิ้ม)''

หน้าตาคล้ายใคร?
''คุณพ่อมือใหม่'' รีบตอบทันควัน ''คือเด็กตอนออกมาใหม่ๆ คล้ายๆ กันหมดครับ แต่ตอนออกมาผิวจะเหี่ยวๆ หน่อย เพราะอยู่ในน้ำ แต่ตอนนี้ผิวก็เริ่มสดใสแล้วครับ เมื่อสักครู่นี้พี่พยาบาลก็ลองให้น้องกบเอาไปป้อนอาห าร ให้นมดู''

ตั้งชื่อรึยัง?
''ตั้งแล้วครับ ชื่อปุณณดา แปลว่า ความสมบูรณ์ ซึ่งชื่อนี้เป็นการผสมระหว่าง นามสกุลผม แล้วเอาชื่อผม และคุณแม่ดาริกา ซึ่งมี ด.เด็ก เอามาผสมกันเป็น ปุณณดา''

ชื่อเล่นล่ะ?
''ยังไม่ได้ตั้งเลยครับ เพียงแต่ว่าได้ชื่อจริงมาก่อน''

ใครเป็นคนตั้งให้?
''น้องกบครับ แล้วก็ขออนุญาตแม่ผมว่าขอชื่อคุณย่ามาต่อท้ายเป็นปุณ ณดา''

คุณปู่กับคุณย่าว่ายังไงบ้าง?
''คุณพ่อกับคุณแม่ผมมาถึงโรงพยาบาลตั้งแต่ 7 โมงเช้า แล้วท่านก็มานั่งเฝ้าอยู่หน้าห้องผ่าตัด จนคุณพ่อเพิ่งจะไปทำงานเมื่อตอนช่วงเที่ยงๆ บ่ายๆ นี่เอง แต่วันนี้คุณแม่ลางานครับ ก็ไม่ได้ไปไหน มาเฝ้าหลานที่นี่ (ยิ้ม)''

ท่านเห่อมั้ย?
''คุณแม่อาจจะเห่อ เพราะเป็นลูกผมคนแรก แต่เป็นหลานคนที่ 5 ของบ้านแล้วครับ ก็คงไม่ได้เห่อเพราะเป็นหลานคนแรกครับ''

ในส่วนของรับขวัญ?
''อันนี้ไม่ทราบเลยครับ''

คุณแม่บอกมั้ยว่าน้องปุณณดาหน้าเหมือนใคร?
''คุณแม่บอกว่าปากเหมือนผม แต่ช่วงหน้าผากเหมือนกบ''

กบเองต้องอยู่โรงพยาบาลหลายวันมั้ย?
''หลายวันครับ คุณหมอยังไม่ได้บอกว่าจะให้กลับบ้านเมื่อไหร่ เพราะจะดูเรื่องแผลด้วย และสองคือจะดูเรื่องเด็ก คุณหมอบอกว่าพอสามวันไปแล้วจะทราบว่าจะตัวเหลืองไม่เ หลือง ก็ต้องรอดูว่าจะอนุญาตให้กลับบ้านวันไหน''

ตั้งใจจะเลี้ยงเองมั้ย?
''ก็ที่คุยกันไว้ น้องกบบอกจะเลี้ยงเอง ซึ่งเดี๋ยวคงรอให้พี่พยาบาลสอนวิธีการเลี้ยงอีกทีว่า จะต้องเลี้ยงยังไง ก็ต้องเรียนรู้ไป''

ส่วนพี่บรู๊คได้ศึกษาคู่มือวิธีการเลี้ยงลูกไว้บ้างม ั้ย?
''ช่วงนี้ก็ยอมรับว่างานเยอะครับ แต่ก็คงต้องช่วยกันเลี้ยงครับ เพราะที่บ้านมีอยู่สองคน ก็ต้องช่วย อย่างเสาร์-อาทิตย์ก็ยังคุยเลยว่าเดี๋ยวจะให้คุณแม่ผมมาช่วยเลี้ ยง หรือไม่ก็ทางคุณแม่น้องกบมาช่วยเลี้ยง''

จะย้ายเข้าไปในบ้านคุณแม่มั้ย?
''เนี่ยครับ คุณพ่อท่านได้เตรียมห้องเอาไว้ให้แล้ว คือคุณแม่บอกว่าเตรียมไว้ก่อน ถ้าหากว่าอยากเลี้ยงเองก็เลี้ยงไปก่อน แต่ถ้าไม่ไหวก็กลับมาที่บ้านคุณแม่ก็ช่วยเลี้ยง (ยิ้ม)''

อย่างนี้ทาง ''พี่กบ'' ก็เป็นคุณแม่เต็มตัวแล้ว จะหันหลังให้วงการบันเทิงเลยมั้ย?
''ยังไม่ทราบเลยครับ ต้องถามเจ้าตัวอีกที แต่ว่าจริงๆ ก่อนที่จะคลอดก็มีงานติดต่อมาเยอะ เป็นพวกผลิตภัณฑ์คุณแม่ทั้งหลาย แต่น้องกบบอกเหนื่อย เนื่องจากว่ามีเรื่องของรกที่ไม่ปกติเนี่ยคุณหมอเลยส ั่งว่า ห้ามเดิน ให้นอนเยอะๆ ก็เลยไม่ได้รับงาน แต่ผมก็ไม่ทราบว่าพอคลอดแล้ว ลูกโอเคแล้ว เค้าจะรับหรือเปล่า แต่ผมเชื่อว่าช่วงนี้เป็นช่วงเวลาที่เค้าจะให้เวลากั บลูก เพราะเค้าอยากจะเลี้ยงลูกด้วยน้ำนมเค้าเอง บอกจะเลี้ยงจนกว่าจะไม่มีน้ำนมให้''

เรียกว่าคงพักยาว?
''ก็คงสักพักนึงอะครับ''

จะมีคนที่สองเลยมั้ย?
''บรู๊ค'' ได้ยินคำถามถึงกับอุทานโอ้โห ก่อนตอบให้ฟังว่า ''ยังไม่ทราบเลยครับ เดี๋ยวรอดูคนแรกก่อน เราก็เป็นห่วงอยู่ว่าถ้ามีคนที่สองแล้วจะเป็นแบบเดิม รึเปล่า ดูสุขภาพเค้าเป็นหลักครับ''

เป็นผู้หญิงเรียกว่าสมใจเลย?
''ใช่ ก็ยังลุ้นอยู่ จนลูกออกมาเป็นผู้หญิง ซึ่งอัลตราซาวนด์ แต่คุณหมอบอกว่าไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ 90% มั่ง 95% มั่ง เราก็เป็นห่วง''

คนที่สองถ้ามีลุ้นให้เป็นผู้ชายมั้ย?
''คือคนที่สองหากเป็นผู้ชายก็ดี ถ้าเป็นผู้หญิงก็ไม่เป็นไร เพราะใจจริงอยากได้ผู้หญิง (หัวเราะ) เพราะผู้ชายที่ดีมีสองคนแล้ว''
Old 23-04-2011, 21:17

ค่าปกติ

ขณะเดียวกัน ระหว่างที่สื่อมวลชนกำลังเฝ้ารอ คุณย่าดาริกา ปุณณกันต์ เปิดใจถึงหลานสาวคนที่ 5 ของตระกูล ทางคุณพ่อ ''บรู๊ค-ดนุพร'' มือใหม่ ได้โชว์รูปลูกสาวแรกคลอดที่กำลังยิ้มร่าอย่างน่ารักน ่าชังที่เจ้าตัวและคุณย่าช่วยกันบันทึกลงในโทรศัพท์ม ือถือเพื่ออวดโฉมให้กองทัพสื่อมวลชนได้เห็นกันเป็นคร ั้งแรก ต่างก็ตื่นเต้น และดีใจไม่แพ้กันที่ได้มีโอกาสเห็นเจ้าตัวน้อยที่หลา ยคนต่างเฝ้าตามและเกาะติดกระแสข่าวมานาน

โดย ''ดาริกา ปุณณกันต์'' คุณแม่ของบรู๊คได้กล่าวถึงลูกสาวของลูกชายสุดที่รักว ่า ดีใจที่ได้หลานเข้ามาเป็นสมาชิกอีกคน ''ค่ะ ถือเป็นลูกคนแรกของบรู๊คค่ะ แต่เป็นหลานคนที่ 5 ของตระกูล ก็ดีใจค่ะที่ได้หลานเพิ่ม''

เห็นว่าคุณแม่ถึงกับลางานมาดูหลานเลย?
''ก็ควรจะมาดูนะคะ จะได้รู้ว่าหลานเป็นยังไง 32 มั้ย อะไรอย่างเนี้ย แล้วสุขภาพเป็นยังไง ก็หลานทุกคนถ้าคลอดแล้วอยู่เมืองไทยก็จะมาเฝ้าแบบนี้ ทุกคน''

เมื่อกี๊พี่บรู๊คเอารูปหลานให้ดูเห็นว่าเป็นคุณแม่ถ่ ายแล้วยิ้มให้ด้วย?
แม่ดาริกาตอบไปยิ้มไปว่า ''เมื่อเช้านี้บรู๊คเค้าตื่นเต้นกลัวถ่ายไม่ได้ ก็เลยลองถ่ายดู แล้วเผอิญเค้ายิ้มพอดี''

คุณแม่มองแล้วหน้าน้องปุณณดาหน้าเหมือนใคร?
''หน้าผากคงจะเหมือนทางกบ แต่รูปหน้าคงจะเหมือนบรู๊ค จมูกนี่บรู๊คเลย รู้สึกปุณณกันต์ทุกคนจมูกแบบเนี้ยค่ะ (หัวเราะ)''

เห็นบอกว่ายังไม่มีชื่อเล่น คุณแม่ได้ตั้งให้ไว้บ้างรึยัง?
''ชื่อเล่นเค้าบอกเค้าขอตั้งเองนี่ฮะ ถือว่าให้พ่อ-แม่เค้าช่วยกันตั้งดีกว่า เค้าจะได้ภูมิใจ เห็นกบบอกว่าจะให้บรู๊คเป็นคนเลือกว่าอยากจะได้ชื่ออ ะไร และในที่สุดก็เลือกไม่ได้ เพราะมีหลายชื่อเกินไป''

คุณย่าเตรียมรับขวัญหลานด้วยอะไร?
''ตอนนี้เค้ายังเล็ก ยังไม่รู้เรื่อง ถ้ารับขวัญตอนนี้เดี๋ยวพ่อยึดหมด (หัวเราะ) ให้เค้าโตกว่านี้อีกนิดดีกว่า จะได้รู้ว่าเค้าอยากได้อะไร''

หลานคนที่ห้าแล้ว แต่เห็นแวบแรกคุณย่ายังตื่นเต้นเหมือนเดิมมั้ย?
''พูดจริงๆ แล้วเนี่ย ไม่ได้ตื่นเต้น เพราะเป็นหลานคนที่ห้าแล้ว การไม่ตื่นเต้นไม่ใช่ว่าเอ๊ะ เราไม่สนใจ ไม่ใช่ อาจจะเป็นเพราะว่าคนที่ 5 แล้ว เริ่มชินละ แต่ถ้าเป็นคนแรกเราตื่นเต้นอยากจะรู้ว่าครบมั้ย มีอะไร เค้าจะคลอดยังไง เค้าจะเป็นยังไง ทีนี้จากประสบการณ์ที่ลูกๆ มีลูกออกมาหลายคนเราก็เลยสบายใจ เพราะส่วนใหญ่ปลอดภัย แล้วหมอสมัยนี้ก็เก่ง แล้วข้อสำคัญเราเห็นจากอัลตราซาวนด์มาตั้งแต่แรก ตั้งแต่ตั้งท้องประมาณ 4-5 เดือน เราก็เห็นแล้ว คุณหมอที่ทำคลอดก็บอกเด็กแข็งแรงดี ปลอดภัย ไม่มีปัญหา ก็เลยไม่ค่อยตื่นเต้นตรงนี้ แต่ถ้าคนแรกตื่นเต้น เพราะเราเองยังไม่เคยมีหลานไง เราก็กลัวไป จะครบมั้ย มีไอ้นั่นมั้ย ไอ้นี่มั้ยมากกว่า''

อย่างนี้ได้ให้คำแนะนำการเลี้ยงดูลูกสาวให้พี่บรู๊คก ับพี่กบมั้ย?
''คำแนะนำก็คงต้องช่วยบ้างถ้าเค้าถาม ถ้าข้องใจอะไรเป็นยังไงเราก็คงจะต้องช่วยแนะนำเค้าบ้ าง ส่วนมากกบจะปรึกษาน้องบรู๊คอะค่ะ กบก็จะถามมาหลายเดือนแล้วค่ะ''

อย่างนุชนี่เค้าคุยกันมั้ย?
''คุยค่ะ นุชเค้าก็เป็นห่วง อย่างพอดีเมื่อเช้าเค้าต้องไปส่งน้องกันต์ พอดีไม่ค่อยสบายเป็นหวัด แต่ก็โทร.เป็นห่วง พี่บีก็เป็นห่วง บรู๊คเค้าก็โทร.ไปบอกว่าคลอดแล้ว ก็คงจะมาบ่ายๆ นี้อะค่ะ''

คุณย่าอุ้มหลานบ้างรึยัง?
''อุ้มแล้วค่ะ เค้าให้อุ้มเป็นคนแรก เค้าคงเอาใจย่าหน่อยมั้ง (ยิ้ม)''

เห็นว่ามีแอบเตรียมห้อง เตรียมอะไรไว้ให้หลานแล้วด้วย?
''ก็เตรียมไว้นะคะ ก็เตรียมห้องเค้าไว้ แต่เห็นกบบอกว่าอยากจะเลี้ยงเอง ตอนแรกเราก็ถามว่าจะเอาพี่เลี้ยงมั้ย กบเค้าก็บอก เค้าอยากเลี้ยงเอง ก็เลยลองดูก่อนว่าเค้าจะไหวมั้ย ก็ให้ลอง ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้ แต่คิดสักพักคงรู้ (หัวเราะ) 2 ชั่วโมงคงบึ่งมาหาเรา (ยิ้ม) อีกไม่เท่าไหร่ก็อาจจะหิ้วมากันหมด เลี้ยงเด็กอ่อนนี่ไม่ใช่เรื่องง่ายนะ''

อย่างนี้คุณแม่จะช่วยเลี้ยงไหวมั้ย?
''ก็เลี้ยงอยู่ อย่างหลานยายสองคนก็ยังเลี้ยงอยู่ อย่างปุณณ์นี่ก็ช่วยดู แต่ตอนนี้เค้าโตแล้ว ก็เลื่อนมาทีละขั้น ใครโตพ่อ-แม่ก็ดูแลไปโรงเรียนแล้ว ก็ค่อยๆ ร่นลงมาทีละคนสองคน แต่ถ้าเค้าขอร้องให้ช่วยดูเราก็ช่วยดูให้ แต่ถ้าบอกว่าจะเลี้ยงกันเองก็ปล่อยไปก่อน อย่างพวกนี้ธรรมดาก็อยากเลี้ยงเอง แต่ถ้ามีไข้สูงก็วิ่งมาให้ย่าให้ยายเลี้ยงให้ (ยิ้ม)''

อย่างถ้าคุณแม่เค้าไม่มีเวลา มาให้ช่วยดู?
''ก็คงต้องช่วยดู หลานทุกคนรักทุกคนเหมือนกัน เค้าขอให้เราช่วยดูแลเราก็ช่วยดูให้ เราไม่ได้เลือกที่รัก มักที่ชัง ฉะนั้นเป็นหลานก็รักเท่ากันหมดทุกคน''

อย่างงานประจำที่ทำอยู่?
''งานประจำก็ยังทำอยู่ คงกระทบไม่ได้อะค่ะ (ยิ้ม) แล้วส่วนใหญ่จะมีพี่เลี้ยงช่วยดูแล เราก็อาจจะช่วยสอดเป็นบางครั้ง หรือนอกจากไม่สบาย เราก็ต้องให้ความสนใจมากหน่อย ช่วยดูแลเป็นพิเศษ เพราะเด็กเล็กถ้ามีไข้กลัวจะชัก ถ้าสมมติว่าไข้สูงจริงๆ ก็ต้องเป็นหน้าที่ของคุณปู่ เพราะเค้าเป็นหมอเด็ก ก็ช่วยกันคนละไม้ละมือ''

น้องปุณณดาจะเป็นหลานรักรึเปล่า?
''หลานทุกคนรักเท่ากันหมด ความน่ารักของหลาน ของเด็ก เราจะไปเลือกที่รัก มักที่ชังคงไม่มีหรอก ทุกคนมีความน่ารักแตกต่างกัน เพราะฉะนั้นก็รักเท่ากันหมดค่ะ (ยิ้ม)'' คุณแม่ดาริกากล่าวในที่สุด

http://www.siamdara.com/hotnews/110423_40616.html

Last edited by yama555_koy : 23-04-2011 at 21:21.
Old 23-04-2011, 21:35
jrt_nok's Avatar
jrt_nok jrt_nok is offline

Send a message via MSN to jrt_nok
ค่าปกติ

ยินดีต้อนรับน้องหนูตัวน้อย ด.ญ.ปุณณดา ปุณณกันต์ นะคะ

และยินดีกับกบและพี่บรู๊ค คุณพ่อ คุณแม่ มือใหม่ด้วยค่ะ

ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่ และคุณลูก

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ดีใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกก หลังจากที่ตั้งหน้าตั้งตารอที่จะได้เห็นหน้าเจ้าตัวเ ล็ก

น่ารักมาก ๆ อารมณ์ดียิ้มแย้มตั้งแต่วันแรกที่คลอด โตขึ้นมาต้องสวย น่ารักเหมือนคุณแม่แน่ ๆ

Old 24-04-2011, 00:03

ค่าปกติ

Dao Kra Jai 22 Apr 2011 -- Brook Danuporn announced birth of daughter
yukixxyu

http://www.youtube.com/watch?v=9NhY3b8ou98

กบ สุวนันท์ คลอดลูกสาว ปุณณดา @ เส้นทางบันเทิง 22 04 54
cityloveU

http://www.youtube.com/watch?v=kpbrQubAhAw&feature=channel_video_title

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules